- Trang chủ
- Thành phần
- Chi tiết thành phần
- Citronella Oil
Citronella Oil
Citronella Oil - Giải thích thành phần
Citronella Oil
1. Citronella Oil là gì?
Citronella Oil là một loại dầu được chiết xuất từ cây Citronella (Cymbopogon nardus) hoặc cây Citronella Java (Cymbopogon winterianus). Cây Citronella thường được trồng ở các khu vực nhiệt đới như Đông Nam Á và châu Phi. Dầu Citronella có mùi thơm đặc trưng, tươi mát, giúp giảm stress và tăng cường tinh thần.
2. Công dụng của Citronella Oil
- Làm sạch da: Citronella Oil có khả năng làm sạch da, loại bỏ bụi bẩn và tế bào chết trên da, giúp da sáng hơn và mịn màng hơn.
- Chống viêm và kháng khuẩn: Citronella Oil có tính kháng khuẩn và kháng viêm, giúp ngăn ngừa mụn trứng cá và các vấn đề về da khác.
- Làm dịu da: Citronella Oil có tính chất làm dịu da, giúp giảm sự kích ứng và mẩn đỏ trên da.
- Tăng cường tuần hoàn máu: Citronella Oil có khả năng kích thích tuần hoàn máu, giúp da khỏe mạnh và tươi trẻ hơn.
- Làm mát da: Citronella Oil có tính năng làm mát da, giúp giảm sự khó chịu và nóng rát trên da.
- Tăng cường sức đề kháng: Citronella Oil có khả năng tăng cường sức đề kháng của cơ thể, giúp ngăn ngừa các bệnh lý và bảo vệ da khỏi các tác nhân gây hại từ môi trường.
3. Cách dùng Citronella Oil
- Làm sạch da: Citronella Oil có tính kháng khuẩn và khử mùi rất tốt, vì vậy nó thường được sử dụng để làm sạch da. Bạn có thể thêm vài giọt Citronella Oil vào nước rửa mặt hoặc dùng trực tiếp trên da để làm sạch và làm sáng da.
- Làm dịu da: Citronella Oil có tính chất làm dịu và giảm viêm, vì vậy nó thường được sử dụng để giảm sưng tấy và kích ứng da. Bạn có thể thêm vài giọt Citronella Oil vào kem dưỡng da hoặc dùng trực tiếp trên da để làm dịu và giảm viêm.
- Chăm sóc tóc: Citronella Oil cũng có thể được sử dụng để chăm sóc tóc. Bạn có thể thêm vài giọt Citronella Oil vào dầu gội hoặc dầu xả để giúp làm sạch và khử mùi tóc.
- Làm mát và thư giãn: Citronella Oil có tính chất làm mát và thư giãn, vì vậy nó thường được sử dụng để làm mát và giảm căng thẳng. Bạn có thể thêm vài giọt Citronella Oil vào nước tắm hoặc dùng trực tiếp trên da để làm mát và thư giãn.
Lưu ý:
- Tránh tiếp xúc với mắt: Citronella Oil có thể gây kích ứng và đau mắt, vì vậy bạn nên tránh tiếp xúc với mắt.
- Tránh sử dụng trên da nhạy cảm: Citronella Oil có thể gây kích ứng và kích thích da, vì vậy bạn nên tránh sử dụng trên da nhạy cảm.
- Không sử dụng quá liều: Citronella Oil có thể gây độc nếu sử dụng quá liều, vì vậy bạn nên sử dụng đúng liều lượng được khuyến cáo.
- Không sử dụng khi mang thai: Citronella Oil có thể gây ảnh hưởng đến thai nhi, vì vậy bạn nên tránh sử dụng khi mang thai.
- Không sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi: Citronella Oil có thể gây kích ứng và độc cho trẻ em dưới 2 tuổi, vì vậy bạn nên tránh sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi.
Tài liệu tham khảo
1. "Citronella Oil: A Review of Antifungal Activity and Potential Applications" by S. K. Singh and S. K. Tripathi (Journal of Essential Oil Research, 2011)
2. "Citronella Oil: A Review of Its Traditional Uses, Chemical Composition, and Biological Activities" by S. S. Ali and M. A. Khan (Journal of Medicinal Plants Research, 2014)
3. "Citronella Oil: A Review of Its Properties, Applications, and Extraction Methods" by A. K. Srivastava and S. K. Gupta (International Journal of Green Pharmacy, 2015)
Kết quả phân tích thành phần
Danh sách thành phần
| EWG | CIR | Tên thành phần & Chức năng mỹ phẩm | Ghi chú |
|---|---|---|---|
| 1 | - | |